Dung Dịch Tiêm Truyền Paracetamol Kabi 1000Mg

Dung Dịch Tiêm Truyền Paracetamol Kabi 1000Mg

Hãng sản xuất:
KABI
Mã sản phẩm:
Mô tả:
Dung Dịch Tiêm Truyền Paracetamol Kabi 1000Mg
thành phần là Paracetamol thường hay được các bác sĩ chỉ định cho bệnh nhân dùng phổ biến nhất trong việc ngăn chặn các triệu chứng đau và sốt trong các trường hợp phổ biến như: đau đầu, đau răng, đặc biệt là đau sau khi trải qua cuộc mổ, hay bệnh nhân bị đau bụng kinh, đau nhức chân tay, đau sau khi tập thể dục thể thao bị chấn thương.
Ngoài ra tác dụng hạ thân nhiệt của Paracetamol được ưa dùng để giảm thân nhiệt cho bệnh nhân bị sốt vừa cho đến sốt cao.
Dược chất chính: Paracetamol: 1000mg/100ml


Giá:
44.500 VND
Số lượng

Dung Dịch Tiêm Truyền Paracetamol Kabi 1000Mg

  • Dược chất chính: Paracetamol: 1000mg/100ml

  • Cách dùng

    Thuốc dùng đường tiêm truyền qua tĩnh mạch.

    Liều dùng

    • Không khuyến cáo dùng thuốc cho bệnh nhân người lớn quá 10 ngày và trẻ em không được quá 5 ngày dùng thuốc liên tục.

    • Liều dùng đối với người lớn và trẻ vị thành niên có cân nặng lớn hơn 50 kg: Truyền tĩnh mạch chậm cho người bệnh trong khoảng 10 cho đến 15 phút/ 1 chai thuốc 100 ml. chú ý là khoảng cách truyền giữa 2 liều kế tiếp nhau ít nhất là phải 4 giờ mới được truyền liều tiếp theo tránh tình trạng shock thuốc, quá liều dùng thuốc.

    • Liều dùng đối với trẻ em có cân nặng từ 10 kg cho đến 30 kg là: sử dụng truyền 1.5 ml dung dịch/ 1 kg cân nặng của trẻ/ 1 lần. Sử dụng tối đa cho đối tượng này là không được vượt quá 6 ml/ 1 kg cân nặng/ 1 ngày( ví dụ như trẻ nặng 30 kg thì truyền cho trẻ 45 ml dung dịch/ 1 lần và không quá 4 lần truyền/ 1 ngày)

    • Đối với các bệnh nhân mắc bệnh suy gan hay suy thận, người bị nghiện rượu thì nên đến thăm khám bác sĩ để xem mức độ nghiêm trọng của bệnh rồi từ đó đưa ra hướng giải quyết tối ưu nhất.

    Quá liều và xử trí

    Quá liều Paracetamol Kabi 1000 gây hoại tử gan hoặc có thể gây tử vong ở liều quá cao. Thuốc được dùng xử trí trong trường hợp này là N- acetyl cysteine hoặc Methionin sử dụng qua đường tiêm truyền tĩnh mạch để đạt hiệu quả cao nhất và nhanh nhất. Cần theo dõi trên tim mạch các biểu hiện loạn nhịp, điện tâm đồ; truyền dịch tĩnh mạch. Bệnh nhân cần báo với bác sĩ, dược sĩ để được hướng dẫn xử trí phù hợp.

    Làm gì khi quên 1 liều?

    Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.


    Tác dụng phụ của ‘Dung dịch tiêm truyền Paracetamol Kabi 1000Mg’

    Phát ban hoặc phản ứng dị ứng (hiếm gặp). Chóng mặt, khó ở, giảm huyết áp nhẹ sau khi tiêm IV hay đau tại chỗ tiêm.


    Lưu ý của ‘Dung dịch tiêm truyền Paracetamol Kabi 1000Mg’

    Chống chỉ định

    • Paracetamol Kabi 1000 chống chỉ định với người có bất kì mẫn cảm hay dị ứng với thành phần nào trong thuốc.
    • Không sử dụng thuốc cho người bệnh có các chứng thiếu máu
    • Không sử dụng thuốc khi bệnh nhân có nguy cơ mắc các bệnh liên quan đến tim, bệnh phổi hoắc bệnh nhân suy giảm chức năng gan, suy thận.
    • Người bệnh bị thiếu hụt men G6 PD cùng không được sử dụng thuốc này.

    Thận trọng khi sử dụng

    • Không sử dụng rượu bia hay thuốc lá trong quá trình điều trị bệnh bằng paracetamol do nó càng làm tăng nguy cơ gây độc với gan hơn rất nguy hiểm cho lá gan của bạn.
    • Thận trọng khi dùng trên những người có mắc các bệnh về tim, suy tim, bệnh phổi, hay bệnh nhân bị thiếu máu cấp và mạn tính.
    • Chỉ sử dụng trên phụ nữ có thai, phụ nữ cho con bú khi đã cân nhắc lợi ích – nguy cơ.
    • Nên thay thế ngay việc trị liệu bằng dạng tiêm khi có thể dùng đường uống. Phải thông báo ngay việc đang dùng thuốc này nếu cần phải định lượng acid uric hay glucose máu.

    Tương tác thuốc

    • Người bệnh cần tránh sử dụng Paracetamol Kabi 1000 với các thuốc có tác dụng đối kháng như : Probenecid do nó có khả năng làm giảm độ thanh thải và thời gian bán thải của Paracetamol trong huyết tương vì vậy paracetamol bị giữ lại trong cơ thể lâu hơn tích tụ lâu dẫn tới bị độc,
    • Một số thuốc có thể làm giảm hiệu quả của Paracetamol ví dụ như khi sử dụng đồng thời với phenytoin và điều này làm tăng nguy cơ độc với gan
    • Khi sử dụng thuốc đồng thời với các thuốc cảm ứng men microsom gan cũng làm tăng khả năng gây độc với gan

    Quy cách

    100 ML/1 chai
  •